E, mwaka huu tunaangalia e, mpango mzima au mstakabali mzima wa makazi yetu e, kwa upangaji miji. Tunasema kwamba ni lazima tupange makazi yetu yawe endelevu. Kwa hiyo e, tunaangalia swala zima kwamba miji yetu imeanza kuzagaa bila mpango unaofaa. In, inakuwa kwa kweli bila kuwa na mipango inayostahili, watu wengi wanajikuta katika mitaa ya mabanda au vitongoji duni ambavyo havifai na isitoshe mabadiliko ya hali ya hewa yanaleta pia changamoto ambazo watu wengi wanaathirika. Kwa hiyo swala zima la upangaji miji, na sherehe kuu kabisa ya mwaka huu, mji wa Washington ndio wenyeji. Unaweza kutueleza inatoa umuhimu gani katika sherehe hizi kufanyika Washington? Mimi nafikia kubaliana na mimi kwamba imekuwa kwamba ni jambo la kutia moyo na la faraja eh, kwamba serikali ya eh, Rais Obama imeona kwamba inafaa yenyewe ichukue zamu yake mwaka huu E, kusherehekea e, sikukuu hii ya makazi duniani, kwa sababu e, ni serikali ambayo ina imejikita sana katika maendeleo ya miji, inaelewa matatizo ya mijini hata kwa nchi zinazoendelea kama Marekani, na e, tumekuwa tunafanya nao kazi bega kwa bega, wanafuatilia sana programu yetu, kwa hiyo ndio maana walitukaribisha na unafikiri kuwepo kwa rais Obama ambaye vilevile kwa mara ya kwanza ameweka idara kuhusiana na makazi inapitia kishinikizo gani muhimu katika shirika kama lenu kusaidia miji inayopanuka haraka? Kusema kweli, sisi tunaona kwamba kama serikali ya Marekani, Marekani ni nchi ambayo inaongoza hili halina ubishi. Kwa hiyo serikali ya Marekani inapotia e, mkazo katika swala zima la maendeleo ya eh, makazi na jinsi makazi bora, hasa makazi bora eh, inakuwa ni mfano wa kuiga, inaonyesha kwamba swala hili kwa serikali zote kwamba lipewe e, kipaumbele lipewe mkazo ambao unastahili, jambo ambalo haikuwa hivyo huko nyuma. Huko nyuma mambo ya nyumba na makazi yameachiwa me, ya tu kwa viongozi wa, wa manispaa, kwamba wananchi wa, wa, wa, wa, wa wenyewe watatafuta ta, namna ya kujiwekea makazi yao, kitu ambacho kwa kweli kinashindikana. Na isitoshe e, kwamba sikukuu hii ya makazi duniani siku hii tunaisherekea wakati E, matatizo mazima ya fedha duniani, mtikisiko wa fedha duniani ulitokana na kushindwa kuweka mipango bora ya, ku, ya kutafuta makazi kwa, kwa nchi zinazoendelea kama Marekani. Kwa hiyo ukakuta kwamba mabenki hapa yakayumba na mengine yakaanguka, mabenki ya siku nyingi tu, kwa sababu ya kuchukulia swala zima la ra makazi na mikopo ya nyumba, mikopo nafuu kwa kimzaamzaa hivi. Kwa hivyo nafikiri ni somo gani tunapata kutokana na tatizo hili? Somo tunalolipata kwa hasa, nikijaribu kama sisi nchi zinazoendelea ni kwamba, jamani, kama wenzetu wenyewe wanaona kwamba hili jambo ni kubwa, sisi wenyewe tunafanya nini? Kwa hiyo ndio maana ningetegemea kwamba leo, nataka niamini kwamba kila e, eh, marais wetu popote wale walipo, viongozi wetu, na wenyewe wanasherehekea wana siku hii ya makazi duniani. Maana yake ni siku ya kutathmini, kuangalia hali halisi ya makazi yetu, kulikoni huko nyumbani kwetu, watu wana mahali pa kulala, wana maji safi wana eh, mazingira yanayofaa yana. Kwa hiyo nadhani na, na, na, kitu cha kujifunza kwa wale ambao labda mwaka huu watakuwa walikuwa wajalifahamu hili, basi ni siku ya kuamka pia kutoka kwenye usingizi kusu, mwaka kesho wahakikishe kwamba kila Jumatatu ya kwanza ya mwezi wa Oktoba wa, wa imetengwa na, na baraza kuu la Umoja wa Mataifa kuwa siku ya makazi duniani. Na unaposema hivyo katika miji manisipa wameshindwa kabisa kutekeleza, idadi ya watu wanaotoka mashambani kuja katika miji serikali vilevile hawana mwamko wa kuangalia. Kwa hivyo wewe ukiwa umekuwa mkuu wa UN Habitat kwa miaka tisa, ni ushauri gani mnaweza kutoa kuhakikisha kwamba utawala bora na kujenga miji inaenda sambamba? Mimi kwa kweli nataka kusema kwamba kazi yangu kama mfanyakazi wa Umoja wa Mataifa, na nimepewa nafasi hii, kazi yangu kwa kweli ni ku zishawishi serikali na wananchi kwa ujumla eh, kwamba swala hili la makazi ni muhimu kabisa, kwa sababu kama huna mahali bora pa kuishi, hata na mustakabali mzima unakuwa wa wasiwasi. Maendeleo kwa watu ambao hawana ma ma ma makazi bora sio kitu rahisi kukifikisha. Kwa hiyo unakuta kwamba swala hili halijaeleweka, na nadhani hapo ndio tunashukuru serikali ya eh, Rais Obama hapa kwamba wanalipa mkazo kwamba sio tu swala la mamea ni pia swala la eh, serikali kuangaza kimataifa kwamba tuliongelea swala hili hata na hizo ikulu mbalimbali, kama ikulu yake wameweka kitengo cha maendeleo ya miji, kwa sababu ukizingatia kwamba watu wana, wanazidi kwenda mijini na kama hawatarudi vijijini, walio wengi, kwamba maisha yetu huko tunakokwenda mustakabali wetu unakuwa ni maisha ya, ya miji na miji inatoa nafasi nzuri, lakini pia ina matatizo yake. Matatizo ni kwamba inahitaji teknolojia, inahitaji kuwekeza pesa, inahitaji pia elimu ya jamii kusudi watu waelewane, kwa sababu pale miji zinaweza zikagongana, ikawa vurugu mijini. Kwa hiyo nakuta kwa kwamba swala zima la maendeleo mijini, mbali ya nyumba zenyewe, mbali ya barabara, mbali ya maji ambavyo ni muhimu, kuna swala zima la maendeleo ya jamii, community development, watu wanaelewanaje watu kusudi uepukane na masuala ya usalama e, wa raia. Kwa hiyo mambo yote haya unayakuta chini ya Habitat Agenda.