Karibuni kwenye meza ya waandishi wa habari Ijumaa ya leo. Ninao waandishi wa habari, Franklin Wambogo, ni mtangazaji wa redio na televisheni ya Citizen nchini Kenya, na Salim Said, mhariri wa gazeti la Mwananchi nchini Tanzania. Tuanze na wewe Salim Said huko Dar es Salaam, yapi ambayo umeyapa uzito wa juu zaidi ya hili la kisiasa na maandamano ya vyama vya upinzani. Jambo la kwanza ni hilo ambalo mmelitanguliza la, la maandamano ya wapinzani yakiongozwa na chama cha wananchi Kaf, lakini pia kumetokea kauli za viongozi hawa wastaafu, akiwemo waziri mkuu wa zamani Joseph Warioba na katibu mkuu wa zamani wa AU D Salim Ahmed Salim. D Salim anasema kwamba wagombea waruhusiwe kumvaa rais Jakaya Kikwete katika uchaguzi mkuu wa elfu mbili na kumi. Ni kauli ambayo pengine haikutarajiwa kwa sababu wenyewe wanachama chama cha ma cha mapinduzi tayari walishakwahi kutanguliza pendekezo mbalimbali wa kumtaka rais Jakaya Kikwete awe ni mgombea pekee wa urais mwaka elfu mbili na kumi, na baadhi yao hata tayari walishawachilisha fedha fulani kwa ajili ya dhamana ya, ya, ya ugombea huo. Lakini Dr Salimu amekuja na kauli hiyo, na jambo la, la kufurahisha ni kwamba ameungwa mkono na baadhi ya viongozi wa chama cha mapinduzi na viongozi wa serikali akiwemo katibu mkuu wa chama cha mapinduzi Yusuf Makamba na pia akiwemo waziri wa nchi ofisi ya rais eh, utawala bora, mama mama Sofia Simba ambaye pia ni mwenyekiti wa UWT. nikija kwako wa kwako Wambugu, hapo Nairobi Sijui kama kuna makubwa wiki hii zaidi ya kujiuzulu huku kwa Jaji Ringera. Uh, kweli kabisa, este kama ulivyosema, bila shaka kumekuwa na shinikizo kwa Jaji Aron Ringera kustaafu kama mkurugenzi wa tume ya kupambana na ufisadi nchini tangu mwezi jana, wakati ambapo bunge lilisema uh, kwamba uteuzi wake haukufuata utaratibu unaofaa na kumshutumu rais Kibaki kwa kupuuza wajibu wa bodi ya ushauri, ambayo kwa kawaida ndiyo hupendekeza yule ambaye anayefaa kuwa mkurugenzi wa tume hiyo na bila shaka baada ya shinikizo hizo na za umma na kutoka jamii ya kimataifa, Ringera aliweza kujiuzulu pamoja na naibu wake aliyekuwa amesalia, eh, Fatuma Sichale, na hapo jana bodi ya ushauri iliweza kusema kwamba imetangaza nyadhifa za mkurugenzi na manaibu wake wawili, na hivi leo eh, nyadhifa hizo zimekuwa zimewekwa kwenye matangazo ya vyombo vya habari kuwa wazi. Eh, Salim, turejee kwako tena kwa sababu ha, haya ni makubwa kutoka kwa viongozi ambao wanajulikana vema huko Tanzania. Je, wananchi wa kawaida wamechukua vipi hoja hiyo, ukiangalia kwamba chama kama cha CUF na wengine kutoka kule visiwani wamekuwa kidogo na wasiwasi wasi kuhusu CCM na jinsi inavyotaka utaratibu wa uchaguzi uwe hapo mwakani. Katika siku za karibuni tayari naonekana mambo mengi ambayo yanaashiria Watanzania hasa wananchi wa kawaida wakitaka mabadiliko katika nyanja mbalimbali mbali zikiwemo hizo za siasa na hata uchumi. Nafikiri matokeo ya kuzomewa viongozi kwa baadhi ya chama cha mapinduzi eh, viongozi wa serikali ni mambo ambayo yalishawahi kutokea katika siku za karibuni. Hii ni ishara pia kwamba Watanzania wamebadilika kisiasa, wamekuwa na mwamko wa mabadiliko na wanahitaji mabadiliko. Kwa hiyo hata hizi kauli za hawa viongozi zimepokewa pia kama changamoto kwa Watanzania na kitu ambacho kinaweza kikawachochea katika kuleta mabadiliko ili kuwakomboa wananchi wa Tanzania kiuchumi na kisiasa. Na, na nikirejea kwako kwa Mbugu hapo Nairobi. Waziri wa Sheria wa Kenya tayari amemwalika bwana Ocampo mwendesha wa mashtaka mkuu wa ICC kuja kushughulikia kesi za watuhumiwa waliochochea ghasia za baada ya uchaguzi mkuu uliopita nchini humo. Sijui kama kuna makubwa zaidi ya hilo, pamoja na kule kuja nchini humo kwa katibu wa zamani wa Umoja wa Mataifa Kofi Annan wiki ijayo kama ulivyosema Esther punde tu baada ya Ringera kujiuzulu. Sasa suala ambalo linatiliwa mkazo kwa sasa ni ilo swala la jinsi ya kuadhibu washukiwa wa baada wa, wa ghasia za baada ya uchaguzi. Na hivi leo, jamii ya kimataifa, jumuiya ya Ulaya, Marekani zimetilia mkazo wa suala hilo na kusema kwamba jumuiya ya Ulaya nikizungumzia kwanza wametuma taarifa na kusema kwamba watazidi kuweka shinikizo na uh, wanachunguza jinsi mambo yanavyozidi kuendelea hapa nchini kuhusiana na suala hilo la kuwadhibu washukiwa wa, ghasia za baada ya uchaguzi waziri wa sheria Mutula Kilonzo amekuwa akinukuliwa kwenye vyombo vya habari anasema kwamba wanaunga mkono shinikizo hizo na kama serikali wanasema kwamba wamejitolea kuhakikisha kwamba, kwa sababu mahakama ya kimataifa na hususan na Luis Moreno Ocampo ambaye ni kiongozi wa mashtaka katika mahakama hiyo amekuwa akisema kwamba eh, anashikilia msimamo wa kwanza kabisa kuunda jopo la humu nchini kuwachukuza washukiwa na kwanza kabisa ni wajibu wa mahakama hiyo kuwachunguza wale washukiwa wakuu ambao ni wafadhili wa kasi hizo ambazo zilitokea, kumaanisha kwamba uh, wataweza kusafiri moja kwa moja hadi kule Hague kujibu mashtaka hayo. Na aliyekuwa katibu mkuu wa Umoja wa Mataifa ambaye alikuwa mpatanishi katika mgogoro wa kisiasa humu nchini Kofi Annan atakuwa humu nchini uh, kuanzia siku ya Jumapili na kufanya msururu wa mikutano na viongozi mbalimbali humu nchini akiwemo Rais Mwai Kibaki na pia Waziri Mkuu Raila Odinga, pia kuweka shinikizo kuhusiana na suala hilo kuwaadhibu washukiwa wa, wa ghasia za baada ya uchaguzi, na muhimu kabisa wanasisitiza kwamba ni sharti haki itendeke na itendeke kwa haraka. Na je, Wambugu, majina ya watuhumiwa hao yameshajulikana hadi sasa au yatafichuliwa atakapowasili Bwana Okampo? Uh, bado yajulikana, lakini kuna yale majina ambayo hutolewa kwenye ripoti tu bila ya kuthibitishwa kuhusiana na wale ambao wanadhaniwa wako kwenye bahasha hizo, wakiwemo ni mawaziri eh, na pia wabunge, na wengi wao baada ya hayo wamekuwa wakijitokeza kwenye vyombo vya habari na kukanusha kwamba umehusika <laughs> katika uh, asi ambazo zilitokea uh, 2007 Disemba na mapema 2008. Ni waandishi wa habari, Franklin Wambugu, mtangazaji wa redio na televisheni ya Citizen nchini Kenya, na Salim Said, mhariri wa gazeti la Mwananchi nchini Tanzania, wakishiriki leo katika meza ya waandishi wa habari kutoka studio zetu hapa Washington DC. Mimi ni Esther Githu Yuot.