Kwenda kama mwanzo mashirika ya umma na ya mashirika yasio ya kiserikali yale ambayo na sisi tukiweko, Tume ya Taifa ya Haki za Kibinadamu, na malengo yetu kuenda kuonana na mkuu wa mashtaka yani chief prosecutor kwa hii koti ya kimataifa, ni katika kumuhimiza kwamba ni lazima afikirie njia na mbinu atakazoweza kujihusisha katika hili jambo hapa Kenya, ili wale ambao walishiriki katika hafya za bado uchunguzi, wakiwemo washirika wa serikali na wasi wa serikali, wachukuliwa hatua za kisheria na, wa na, wa na, wa na zaidi, tisiko, tumevunjwa moyo na yale matukio ambayo yanatokea Kenya ambapo baraza la mawaziri halikuonyesha ile azma ya kuweza kusimamia jambo hili kwa njia ambapo kweli Wakenya watashawishika kwamba haki itatendeka, na kwamba pia ule mswada ambao sahihi umeletwa bungeni na mbunge bwana Imanyara haukuwa na uzito wowote. Uh, ambayo ama dalili yoyote ambayo inatuonyesha kwamba mswada huu huenda ukapita katika bunge na tukawa na jopo maalum hapa Kenya kuweza kuwashtaki hao washukiwa kwa, za baada ya uchaguzi. Na Bwana Okampo anataka kukutana na Rais Kibaki na Waziri Mkuu Raila Odinga. Nini zaidi anachotaka kujua kabla ya kesi hizi kusikilizwa? katika mahakama hiyo ya Hague kwanaukake yeye na ndo washirika wengi katika anga za kimataifa wanataka kwanza kabisa Kenya iweze kulitatua hili jambo humu ndani kwa ndani, kwa kuweza kuweka ama kuibuni hiyo tume ama jopo maalum yani special tribunal ambalo litaweza kushughulikia uh, uchunguzi na mashtaka ya wale ambao walihusika na ghasia kama hizi, na nafikiria msimamo kama huo haujabadilika. Kwa hivyo mkutano wake zaidi ni kuwahimiza wakuu hawa wawili wa serikali, akiwemo waziri mkuu na rais wa Kenya, kwamba waweze kutia jitihada zote za kiserikali na za kisiasa na kadhalika, kuhakikisha kwamba hili jopo limesimama na wale ambao waliotekeleza ukiukaji wa haki kwa njia moja au nyingine waadhibiwa kwa hatua za kisheria. Lakini hiyo pia huenda ikaleta changamoto, Wakenya wakaweza na wabunge wakaweza pia Kulipia ili jambo hamu na motisha ili waweze kuweka hilo jopo maalum, lakini dhidi na hayo koti ya kimataifa ni koti huru, na pale serikali haitoonyesha ari wala azma ya kuweza kutekeleza majukumu yake, basi wao wako na uwezo wa kuingilia jambo hili kati. Hassan, ukisikiliza katika mchakato mzima huu wa juhudi za serikali ya Kenya kujaribu kuunda hizi tume kuweza kubuni mahakama maalum na ukisikiliza upande wa mwendesha mashtaka mkuu uh, Bwana Ocampo hatima ya watu watuhumiwa hawa wa ghasia za baada ya uchaguzi Kenya yaelekea kuwa nini? Watakwenda katika mahakama ya The Hague au hawatokwenda? Uh, katika ile maoni ambayo alitupatia sisi na pia alizungumza katika mkutano wa hadhara ambapo wakuu katika haki za kuendeleza mambo ya haya transitional justice, yaani haki za mpito walikuwa wamejumuika huko katika mji wa Hague, jambo moja ambalo alilisema ni kwamba kunaweza kukawa na mifumo mitatu ya kuhakikisha kwamba haki imetekelezwa kwa njia moja au nyingine, kwamba kuwe na hii tume ya haki na marudiano, kuwe na jopo maalum la hapa nchini Kenya, na yeye koti yake ya kimataifa pia inaweza liingilia jambo hili kati. Kwa hivyo anasema hakuna moja ambayo inaishinda mwingine ama moja iweze kuizamisha fursa nyingine. Hakutilia mkazo kwamba wao watashirikiana ama watashirikiana na TJRC, lakini ali, alisema kwamba zote zinaweza kutekeleza majukumu yao, moja ikiwa inachangia nyingine na nyingine ikiwa ina kusaidia nyingine na kuhakikisha kwamba wote wale ambao walihusika kwa njia moja au wa nyingine wamechukuliwa hatua za kisheria. Wajua, katika lengo moja kuu la koti ya kimataifa ni kuhakikisha kwamba ule ukosefu wa kuchukuliwa hatua za kisheria, yani impunity, uweze kupambana nao, ili wale ambao wanadhulumu wenzao wanaweza kuchukuliwa hatua za kisheria.