Chama tawala cha nchini Afrika Kusini kimetoa rambirambi zake uh, kumkumbuka Bwana Edward Kennedy kwa mchango wake mkubwa ambayo alitoa alitoa katika harakati za kukomboa nchi ya fakusini dhidi ya ubaguzi wa rangi. Kimesema kwamba mchango wa bwana Kennedy utakuwa unathaminiwa daima, kwa vile bwana Kennedy alikuwa miongoni mwa watu ambao walikuja kuwa mstari wa mbele kupinga siasa ya chama tawala kwa wakati ule, chama cha Nationalist Party. Alikuja hapa fakusini mwaka elfu moja mia tisa na themanini na tano alikwenda moja kwa moja katika sehemu za magetu za ambako wanakuwa nakaa watu weusi, na kule akazungumza kinaga ubaga, kemea serikali ya Afrika Kusini kwa siasa zake ya ubaguzi, na hapo hapo alikwenda moja kwa moja hadi gereza la Pollsmoor mjini Cape Town ambako Rais Mstaafu Nelson Mandela alikuwa amefungwa, afanya maandamano ambayo alikuwa haramu na akalani serikali ya Afrika Kusini. Sasa, haya yote Isa kwa Waafrika Kusini hivi leo yana maana gani? Wanamkumbuka vipi katika mchango wake? Unafikiri Bwana Kennedy zaidi ya kukumbukwa, anaheshimika na anaheshimika sana kwa ule mchango wako, maana utakumbuka kwa kwamba wakati ule wa mwaka themanini na sita, miaka themanini, mtu ambaye alikuwa rais nchini ya Marekani alikuwa Bwana Reagan ambaye alikuwa kiongozi mwenye msimamo wa kulia, na alikuwa anaungwa mkono na Mama Thatcher Uingereza ambaye alikuwa na msimamo wa mkono wa kulia, na hawa watu wawili walikuwa mstari wa mbele kuja, yani, kukusaidia serikali ya ubaguzi ya Afrika Kusini na ilikuwa bunge la Marekani ambalo chini ya gozia bwana Kennedy ambayo ilikuja kupinga vito ya bwana Reagan ambapo ilimlazimisha ili serikali ya Marekani iwekwe vikazo vya uchumi dhidi ya nchi ya Afrika Kusini, jambo ambalo lilikuja ishia kuja kuangushwa kwa hiyo serikali ya kibaguzi, na hapo anaheshimika na anakumbukwa sana. Na ni pengo gani unafikiri kifo cha Ted Kennedy imeacha katika historia ya Afrika Kusini hivi leo? Akusema kwenye pengo, sijui kwamba kuna pengo kubwa, manake tangu wakati ule siasa kati siasa ya nchi ya Afrika Kusini imeendelea sana, na hivi sasa siasa za Afrika Kusini si tena zile za kupigana dhidi ya ubaguzi wa rangi, bali ni siasa za kuja kuza za kiuchumi. Lakini hapo hapo, kwa vile ya mali tunikiwa h heshima, wanaona kwamba labda huko Marekani hawana mtu ambaye ni mpenzi ambaye anaweza kuja kuchukua kesi za watu ambao wananyanyaswa yaani wa Afrika na kupigania haki zao.