Ocha Senata Edward Kennedy ni pigo kubwa kwa jamii nzima ya ulimwengu, jamii yake, jamii ya Kennedy na vilevile wananchi wa Marekani, lakini vilevile uh, kwa ulimwengu mzima kwa sababu Uh, huyu amekuwa mwanasiasa mwanasiasa wa muda mrefu. Nimetizama ni historia yake ambayo inaonyesha kwamba amekuwa kwenye siasa kwa muda wa miaka hamsini, na kwa muda huo amekuwa na hadhi hadhi ambayo mimi kama mwanasiasa mwanasiasa mchanga anaweza sema ni changamoto kubwa. E, ametilia mkazo sana kupigania haki za kibinadamu hasa haki za walio wachache haki za walio wanyonge. Nakumbuka mwaka uliopita, rais Barack Obama alipokuwa anapambana na, na bi Hillary Clinton kutafuta tiketi ya Demokrat kuanyia urais wa Marekani, alijitokeza kwa, kwa muda muhimu sana kumuunga mkono bwana Barack Obama, na hiyo ilikuwa kielelezo hasa. Uh, kwa maisha ambayo, uh, Senator Kennedy ameishi maisha ya kusimama na walio wachache, bora tu iwe ya kwamba msimamo huo ni msimamo wa haki, ni msimamo unaotoa uh, kielelezo kwa hisia zake halisi, na naamini ya kwamba uamuzi wake wa kumuunga mkono eh, bwana Barack Obama ulichangia pakubwa ushindi wa Barack Obama kupata tiketi hiyo. Kando na hilo, ukitizama siasa zake utaona kwamba alikuwa mtu shupavu, alikuwa mtu shujaa, hakuogopa kueleza hisia zake au wakati wowote, hata wakati ambao pengine hisia hizo hazikuwa na umaarufu, hakuogopa kuchukua msimamo, hata ingawa msimamo huo pengine hauko naungwa mkono na serikali ya wakati huo. Kwa hiyo, bwana, anamwamba marehemu Senator Ted Kennedy anatoa funzo gani au changamoto zipi kwa siasa na wanasiasa walio katika bara la Afrika? Ni funzo kwetu, ni funzo kwetu hapa bara la Afrika, hasa mahali ambapo viongozi wengi hupenda kugeuzageuza misimamo yao kama kinyonga. Mara leo utasikia kiongozi alikuwa na msimamo fulani, kesho ameubadilisha. Viongozi ambao ushujaa huwalemea kwa mfano, ameona kuna matatizo ama pengine msimamo wao hauna umaarufu wana, wanabadilisha msimamo huo ili ili wa, waonekane ya kwamba wana umaarufu fulani. Vile vile kuna funzo jingine la kusema kwamba hata kama umepoteza lengo fulani hata kama umekumbwa na matatizo ya aina gani, msimamo wako na ushujaa wako uwe ule ule. Na kweli tumeona kwamba ingawa yeye hakuwahi kuwa rais wa Marekani, lakini kupitia kazi yake kama seneta, kupitia kazi zake zingine, ameweza kuleta amani, ameweza kuleta utangamano, ameweza kuwa kielelezo cha kiongozi wa shujaa ambaye ameshughulikia masuala mengi. Wakati mmoja mwaka uliopita, ingawa tayari alikuwa ameanza kuwa mdoofu wa afya, amefanya bidii mpaka akafika kwenye Congress kupiga kura kwa mswada muhimu sana wa wa afya ambao ulikuwa lazima upite kwenye Congress ili uweze kuhitimiza haki fulani za kiafya kwa wananchi wa Marekani.