Idadi hiyo ya watu waliokuwa wakisafirishwa isivyo halali ni takwimu za kipindi cha mwaka mmoja na nusu uliopita, kuanzia Januari elfu mbili na nane hadi mwezi Juni mwaka huu, ambapo watu elfu moja mia sita walikamatwa katika kipindi cha mwaka jana na wengine mia tano sitini na watatu wamekamatwa katika kipindi cha kuanzia mwezi Januari hadi Juni mwaka huu. Raia hao waliokuwa wakisafirishwa katika biashara hiyo haramu ya usafirishaji binadamu wengi ni wa Ethiopia na Somalia, ambapo wamekamatwa hapa nchini wakiwa njiani kwenda nchi za kusini mwa Afrika na Ulaya kwa kuuzwa. Akizungumza na Sauti ya Amerika jijini Dar es Salaam hii leo, mkuu wa kitengo cha uchunguzi wa vielelezo wa jeshi la polisi Tanzania, kamishna msaidizi mwandamizi wa polisi Dominiki Hayuma amesema hata hivyo Tanzania tayari ina sheria za kukabiliana na makosa hayo ya usafirishaji haramu wa binadamu. Tumewakamata hapa mkoa wa Pwani, tumewakamata Arusha, sehemu mbalimbali, na mara nyingine wanawekwa kwenye mapipa na wengine wanaletwa kwa boti, wana Mipango inafanyika wanafichwa, lakini tumegundua wananchi wameanza kutoa taarifa. Tumewakamata na tumewachukulia hatua za kisheria. Afisa huyo mwandamizi wa polisi alikuwa akizungumza katika mkutano wa kimataifa unaojadili makosa ya usafirishaji na, na biashara haramu ya binadamu ulioanza leo jijini Dar es Salaam. Lakini lengo kubwa, wengi wanachukuliwa huko kwa ajili ya kufanya kazi Afrika Kusini na nchi zinginezo ambazo kidogo wanaona labda hali ya maisha ni nzuri, gharama au ya yani biashara ya kufanya vibarua na nini, wanalipwa kwa hela ndogo ukilinganisha na watu nchini kwao wanavyolipwa. Wengine wanakwenda Ulaya, ni njia ya kutafuta maisha. Imeelezwa kuwa kama kila nchi barani Afrika itakuwa na sheria ya makosa ya usafirishaji haramu wa binadamu ni wazi kuwa kutakuwa na hatua za pamoja za kuwakabili watu wanaotumia mitandao ya kimataifa katika kufanya biashara hiyo haramu dhidi ya watu wengine. Lakini hasa hasa, nchi zote zimeagizwa kwamba zihakikishe zinatunga sheria ambayo inadhibiti hali hiyo, kutafuta mbinu ya kuzuia matatizo haya yasiendelee, na kuna matatizo ambayo yanachangiwa na sababu mbalimbali mbali. Watu wanauzwa kama tunarudi kwenye hali ya utumwa huko nyuma. Oh, hayo yote ni matukio ambayo kwa kweli hayafai. Na nchi wanachama zina majukumu ya kujadili na kuona kwamba biashara hiyo ina. Kwa kifupi hayo ndiyo mambo ambayo mkutano wa siku tatu utajadili, eh, na kuweka mikakati. Mkutano huo wa kimataifa wa wiki moja unahudhuriwa na maafisa waandamizi wa, wa majeshi ya polisi na uhamiaji kutoka nchi kumi za Jumuiya ya Maendeleo ya nchi za Kusini mwa Afrika SADC, pamoja na mashirika ya kimataifa ikiwemo Interpol. Nikiripoti kutoka Dar es Salaam, kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali.