Ni yenye kufanya dini kama ni sera ya nchi na kiongozi mkuu wa nchi ni ni Ayatola, yani mkuu wa kidini, yani huyu rais mwenyewe yuko chini ya, ya baraza la, la hao wa wakuu wa Kiislamu. Pili, hii ni nchi ambayo ilitokana na huko nyuma nchi ya Marekani kumweka Shah ambaye alikwenda kinyuma cha matakwa ya kidemokrasia ambayo wakati ule alikuwa sio ya kidini sana. Sasa hiyo historia hiyo kiweka kwamba huyu Ahmadinejad anaonekana kama ndiyo anayepingwa na nchi za magharibi, ile kupingwa na nchi za magharibi hasa Marekani yenyewe hiyo inampa ushawishi kwa wale ambao wanataka uzalendo wanaotaka kwamba tufanye kitu chetu. Lakini profesa, unadhani basi ushawishi huu wa kidini unaotoka pia katika tamko la ayatola huyu Ali Khamenei utaweza kudhibiti hali, kwa sababu tunachoona ni maandamano na ghasia, hasa ukiangalia wanafunzi na vijana vijana, katika barabara na mitaa ya Tehran, e, wa, watu walio mijini, watu ambao wameanza kuonja uhuru, wanaouona uhuru kwa maana ya upeo wa kuweza kufanya wale walio na uwezo, wale wanayotaka kuyafanya, hasa vijana e, kama hizi nchi za kwetu, watu wa kipato cha kati, wenye uwezo wa kununua hivi vyombo vya intaneti na na televisheni na nini sasa hawa vijana lazima watakuwa na dukuduku na walitamani huyu Musavi aliyekuwa na waahidi kwamba you know, tutakuwa karibu na nchi za magharibi na sisi tutakuwa kama nchi yoyote ya Kiarabu au nchi za mashariki ya kati yenye mafuta. Kwa hiyo na uhakika kwamba itakuwa kazi kuwadhibiti, ndio maana hata na huyu Musavi mwenyewe anaendelea kutiza kwamba hao wafuasi wake wasifanye hivyo vituko wanavyovifanya. E, mimi na imani katika mazingira yale hatuwezi kutabiri ni kitu gani, itategemea wale viongozi wa kidini na wale wa serikali, hasa kwenye uwanja wa jeshi na wale ambao vyombo vya dola wanaojiona kwamba ni wazalendo ambao hawawezi kuruhusu nchi za magharibi ziwatawale. E, mimi nafikiri wanaweza kufanya uharibifu wa haki za binadamu kubwa sudi kudhibiti hali itakayokuwa. Lakini profesa, ukiangalia utakuta kwamba nchi za magharibi, japo zina ushawishi na athari zake katika masuala ya kisiasa nchini humo, hapa nchini Marekani, hasa utawala huu wa rais Barack Obama hujajitokeza wazi kuzungumzia linaloendelea mjini Teheran. Nafikiri hiyo inajionyesha wazi kwamba, sasa hivi, angekuwa ni utawala kama wa rais Bush, wangekuwa wanajionyesha waziwazi kwamba wanafungamana na maandamano yao vijana na nini, lakini mi nafikiri utawala huu uh, unahisi eh, kwamba wale vijana hawawakilishi kwa kweli hali ya nchi yenyewe, yani ni, ni vijana wa mjini. Naogopa kwa kwamba, yani ni kweli kuna matatizo lakini mm, ndio ni kama China vile vile walivyokuwa wanafanya i wanasema, mm, ni kweli kuna matatizo, lakini ino mm, tukiachia hivi takuwaje sasa, katika mazingira yale, kama wale viongozi wa kina Ahmadinejad wakisita kutumia maguvu, wanaweza kaondolewa kwa maandamano yale, lakini sina uhakika kama watasita kutumia mamlaka waliopewa tayari na kula, ambayo kwa vyovyote vile katika mazingira ya kwao iliwapa mamlaka ya kufanya wanayotaka kufanya, inaweza ikatoka kwenye mikono yao, ikabomoka hilo dola laki. Kiislamu, na tukacha, tukacha tokea hata hizo nchi za magharibi zinazoshabikia, sidhani kama zinajua kitatokea nini. Kwa hiyo, Profesa Lwaitama, unaweza kumwelezeaje basi huyu Rais Mahmud Ahmadinejad? Mimi nafikiri huyu, ukitaka kumwelewa, uelewe ushawishi wa nguvu ya dini zote, yani kuanzia kikristo ya Uislamu, ushawishi wa wale wanaoona hali ya maadili duniani imetetereka, utandawazi umefanya kila kitu kistabirike na vijana waeleweke na watu wengi wanakuwa na mashaka. Kwa hiyo yeye, ni mtu anaonekana kama mtu wa kawaida, ni mtu ambaye anajifungamanisha na watu wa kawaida, ni, ni mtu kama Uh, huyu rais wa aliyechaguliwa juzi huyu Jacob Zuma mtu wa kawaida, yaani mtu ambaye ana ushawishi kutokana na kwamba anaonekana ni mzalendo, kuonekana ni mtu wa kawaida, ni, ni mtu ambaye anafanya jeuri dhidi ya nchi za Magharibi na watu, hata wale ambao wana mashaka mambo mbalimbali juu ya uchumi, kwa mfano wa Iran, lakini bado wanajihisi uhuru ni muhimu zaidi, uhuru wa nchi ni muhimu zaidi kuliko maendeleo haya ya kihali hali hivi ya, ya vitu madukani na nini. e, na pili, wanaona kwamba kama huyu anaweza kasimamia maslahi ya Irani bila kujali nani nchi za nje huko anapinga, kwa mfano kama hili swala la, la kuwa na nishati inayotokana na nuclear, wanasema kwa nini Pakistani ina ina, ina silaha, sisi hata na silaha hatuna? Sasa kwa nini wanatubana bana? Kwa hiyo wako watu wanamnaida, sasa na mimi nafikiri mtu kama huyu, mimi ningekuwa ninam Ushauri Obama ni wa kuzungumza naye, sio wa kumtenga, kwa sababu ana ushawishi wa kweli kutoka chini, kwa sababu huyu sio sio kati ya wale kama Musavi wanaotoka kwenye ngazi za juu za utawala wa, wa Iran. huyu ni mtu wa kawaida tu, na unaweza kumwelezeaje basi huyu Mir Hussein Musavi, kwa sababu alikuwa zamani ni waziri mkuu na hakufanya mabadiliko makubwa pale, ila sasa hatuoni akijitokeza sana tangu kusema kwamba hakubaliana na matukio yale uchaguzi, lakini watu wamekamatwa, wamezuiliwa wafuasi wake na wanaotaka mabadiliko, na yeye ameshashituka, ameshajiona, je, mimi naweza nikawa kama Gorbachov? Mimi naweza nikawa ni mwanzo wa kusambaratika wa dola la Kiislamu la Irani? Kwa sababu hilo linaogopesha kila mtu, nafikiri hata na Musavi ameshaona kwamba, matamshi yake kwamba uchaguzi ule sio halali, yanaweza kawa ndio yanawapa vijana wale ino mori wa kufanya ma maasi wanayoyafanya, na yeye ameshayaogopa hayo matokeo yake, kwa sababu ajui kitakachotokea dola la Kiislamu la Irani likisambaratika Itakuwa nini? Itakuwa ni kama kusambaratika kuliko kuona, uh, dola la Kisovieti, you know, au inatakiwa watu waende pole o pole. Kwa hiyo mi nafikiri haya masuala ni mazito, sio ya kukurupukia. Unadhani Musavi amechochea ghasia hizi, au labda ni manung'uniko yamekuwepo kimya kimya tu ikawa sasa ni fursa nzuri tu ya kuweza kuyaelezea na kujitokeza hadharani katika barabara za Teheran. Ndani ya imani za watu wako watu wameibuka wenye dukuduku za kuhoji yanachoendelea, lakini kwa Irani hiyo, dola la kiislamu lilipoingia watu walikuwa na matumaini makubwa kwamba litakuwa vile vile linaleta mabadiliko ya kimaslahi ya kawaida ya binadamu ya chakula ya mkate mezani. Sasa hayo hayakwenda vizuri kwa sababu ya hali ya uhusiano na kimataifa, kwa sababu vijana sasa, vijana wale wanatafuta nafasi ile kupata uhuru zaidi kama mahali popote, wala wanatamani uhuru zaidi.