Waziri wa mambo ya nje na ushirikiano wa kimataifa wa Tanzania Bwana Bernard Mende ametoa msimamo huo katika mkutano na waandishi wa habari jijini Dar es Salaam leo, ambapo amesema Tanzania ambayo pia ni mwenyekiti wa Umoja wa Afrika AU inapinga hatua hiyo hasa baada ya rais wake Rais Jakaya Kikwete kuwasiliana na Rais Al Bashir ambaye ameonyesha kuwa bado anania ya kusimamia utekelezaji wa makubaliano yaliyofikiwa ya kiwemo ya Baraza la Usalama la Umoja wa Mataifa. Bwana Membe amesema Tanzania kama mdau wa mkataba wa Rome ulioanzisha mahakama hiyo haiungi mkono mauaji, ila inasisitiza umuhimu wa kusitishwa kwa muda uamuzi wa kumkamata, ikizingatiwa kuwa miongoni mwa makubaliano ma ma hasa ya kupeleka majeshi ya kulinda amani nchini Sudani ilitarajiwa kufanyika Septemba mosi mwaka huu. Baada ya kuchambua hali hii kwa kina na baada ya kuzungumza na wenzetu wa AU na nchi za kiafrika kwa kina Maoni ya Tanzania na maoni ya nchi nyingi za Afrika ni kwamba huu si wakati mwafaka wa kumkamata General Bashir na kumpeleka kwenye mahakama kwa sababu nne nitakazozisema. Sababu ya kwanza ni kwamba kumkamata General Bashir leo au kesho au kesho kutwa au mwezi ujao, katika nchi ambayo inatawaliwa kijeshi, katika nchi ambayo humjui wa General Omar Bashir atakuwa nani, utaunda mwangwi, yani vacuum ya uongozi leadership vacuum. Na ukiwa na mwangwi huo wa leadership maana yake ni kwamba utakuwa na utawala mwingine wa kijeshi ambao hatujui utakuwa ujichukulia pengine madaa, na inawezekana ni kwa kumwaga damu, au inawezekana wa Sudani wakakataa kumwondoa wa General Bashir, usiende kokote, wakamlinda ikawa sasa vita au matatizo kati ya jumuiya ya kimataifa na nchi ya Sudan. Lolote kati hayo mawili yakitokea, wakimzuia bwana mkubwa asiondoke, au wakimruhusu aondoke na mtu mwingine akachukua madaraka pale, mambo yote yaliyozungumzwa na hatua zote za maendeleo yaliyofikiwa nafuu yataondoka. Uamuzi wa kumfungulia mashtaka bwana Albashiri umefikiwa baada ya mwendesha mashtaka wa mahakama hiyo Luis Moreno Ocampo kuwasilisha hoja iliyotokana na alichosema utafiti wake uliomhusisha rais al Bashir na uhalifu wa kivita pamoja na mauaji ya kimbari katika jimbo lenye mgogoro la Darfur. Akizungumzia msimamo wa nchi yake, balozi wa Sudani nchini Tanzania Bwana Abdel Bazi Kaber amesema nchi hiyo haikulizia mkataba huo kuanzishwa kwa mahakama ya kimataifa ya uhalifu wa kivita ICC. Uh, Sudani inakabiliwa na mapigano ya wenyewe kwa wenyewe kwa takriban miaka mitano sasa ambapo maelfu ya watu wamewawa na wengine kulazimika kukimbilia uhamishoni. Nikiripoti kiripoti kutoka Dar es Salaam kwa niaba ya Sauti ya Amerika, mimi ni Dina Chahali.